Close

About Viet SEO


WEB DESIGN & GOOGLE OPTIMIZATION

T: +84 917 212 969

Menu

Search

* Mua hoặc thuê tên miền capamthanh.dtsmartphone.com, vui lòng liên hệ 0908 744 256 - 0917 212 969 (Mr. Thanh)

* Cáp quang Multimode: 0974.002.002



Độ bền được giới chuyên môn đánh giá cao hơn cáp quang single mode

Nhiều loại không có sẵn hàng trên thị trường mà phải đặt trực tiếp nhà máy sản xuất
Hạn chế về mẫu mã chủng loại cũng như nhu cầu sử dụng. Điển hiền là dòng cáp quang treo multimode hiện nay vẫn chưa có trên thị trường

Là sợi quang mà trong đó chỉ có một tia sáng Axial được lan truyền. Do đó, trên lý thuyết sợi quang singlemode hoàn toàn không có hiện tượng tán sắc. Điều này giúp sợi quang singlemode có băng thông lớn hơn và truyền dữ liệu xa hơn so với sợi quang multimode

So sánh Ưu điểm cáp quang single mode và multi mode:

+Khoảng cách truyền tải tín hiệu lớn <80Km
+Quy trình sản xuất đơn giản đẫn đến chi phí “mềm mại” hơn cáp multimode
+Tình trạng hàng hóa được đảm bảo, dễ dàng tìm kiếm cũng như thay thế những lúc sửa hỏng
+Đa dạng về chủng loại cũng như mẫu mã
+Quá trình thi công và sửa chữa dễ dàng hơn
+Phụ kiện thi công hàn nối như ODF, Dây hàn, Dây nhảy rẻ hơn

Phân biệt qua các thông số kĩ thuật in trên cáp quang singlemode và multimode:

Nên dùng cáp quang single mode hay multi mode

Từ bản so sánh 2 dòng cáp quang multi mode và single mode. Ta có thể thấy mỗi dòng cáp quang lại có những ưu, nhược điểm riêng của mình

Nếu bạn đang cần 1 tuyến cáp quang với khoảng cách ngắn, tín hiệu phải thực sự ổn định. Cáp Multi mode là sự lựa chọn hoàn hảo

Nếu bạn đang cần 1 tuyến cáp quang với khoảng cách dài, chi phí rẻ, tốc độ vừa phải ( <1000Mbps), bạn có thể chọ dây sợi quang single mode

Sự khác nhau giữa cáp quang singlemode và multimode

Cáp quang singlemode có đường kính sợi từ 8-10µ microns và có một chế độ truyền tín hiệu.

Cáp Single mode có đường kính tương đối hep, thường có bước sóng là 1310nm hoặc 1550nm. Mang băng thông cao hơn sợi đa mốt (multimode), nhưng đòi hỏi một nguồn ánh sáng với chiều rộng quang phổ hẹp.

Sợi quang single mode cho phép bạn có tốc độ truyền cao hơn và khoảng cách xa hơn multimode 50 lần, nhưng tốn kém hơn. Sợi single mode SM có một lõi nhỏ hơn nhiều so với sợi đa mode MM.

Lõi nhỏ và sóng ánh sáng đơn giản hầu như loại bỏ được sự biến dạng có thể xảy ra từ xung ánh sáng chồng lên nhau, tín hiệu cung cấp suy giảm ít nhất và tốc độ truyền dẫn cao nhất của bất kỳ loại cáp quang nào.

Sự khác biệt giữa đa chế độ và chế độ sợi duy nhất là gì?

Cáp quang multimdoe có lõi mang ánh sáng tương đối lớn, thường có đường kính 62,5 micron hoặc lớn hơn. Nó thường được sử dụng cho việc truyền dẫn ngắn.

Cáp quang Singlemode có đường kính là 8-10 micron. Nó thường được sử dụng cho truyền dẫn khoảng cách dài.

Sự khác nhau cáp singlemode và multimode

Nên sử dụng cáp single-mode hay multimode?

Điều này phụ thuộc vào ứng dụng. sợi multimode sẽ cho phép khoảng cách truyền lên đến khoảng 10 dặm và sẽ cho phép việc sử dụng các thiết bị phát quang tương đối rẻ tiền.


Do đó, một liên kết 10 dặm sẽ được giới hạn trong khoảng 10 đến 30 MHz. Đối với CCTV, điều này sẽ ổn nhưng tốc độ truyền dữ liệu không cao.

- Cáp quang nói chung được cấu tạo gồm dây dẫn trung tâm là sợi thủy tinh hoặc plastic đã được qua tinh chế nhằm cho phép có khả năng truyền đi tối đa các tín hiệu ánh sáng. Sợi quang còn được tráng một lớp lót nhằm phản chiếu tốt các tín hiệu.

- Cáp quang gồm các phần chính sau:

Cladding: Vật chất quang bên ngoài bao bọc lõi giúp phản xạ ánh sáng trở lại vào lõi.

Buffer coating: Lớp phủ dẻo bên ngoài có tác dụng bảo vệ sợi không bị hỏng và ẩm ướt

Core: Trung tâm phản chiếu của sợi quang nơi ánh sáng đi

Jacket: gồm hàng trăm hay hàng ngàn sợi quang được đặt trong bó gọi là Cáp quang. Những bó này được bảo vệ bởi lớp phủ bên ngoài của cáp, lớp phủ này được gọi là jacket.

Ưu điểm vượt trội của dây thuê bao quang 4FO

-Dung lượng lớn:

Các sợi quang có khả năng truyền một lượng rất lớn thông tin. Với công nghệ hiện nay trên hai sợi quang có thể truyền được đồng thời 60.000 cuộc đàm thoại.

Như vật một sợi dây cáp quang multimode 4 core có thể truyền tải đồng thời khoảng 240.000 cuộc đàm thoại cùng một lúc.

So với các phương tiện truyền dẫn bằng dây cáp đồng truyền thống, một cáp lớn gồm nhiều đôi dây có thể truyền chỉ khoảng 500 cuộc đàm thoại.

-Kích thước và trọng lượng nhỏ:

So với một dây cáp đồng có cùng dung lượng, cáp sợi quang có đường kính nhỏ hơn và khối lượng nhẹ hơn nhiều. Do đó rất dễ lắp đặt, đặc biệt ở những vị trí có sẵn dành cho cáp (như trong đường ống đứng ở các tòa nhà)

-Không bị nhiễu điện:

Truyền dẫn bằng sợi cáp quang multimode 4 sợi không hề bị ảnh hưởng bởi nhiễu điện từ (EMI) hay nhiễu tần số vô tuyến (RFI) và cũng không tạo ra bất kì sự nhiễu nội tại nào.

Sợi quang 4FO cho phép cung cấp một đường truyền “sạch” ở những môi trường khắc nghiệt nhất. Các công ty điện lực thường sử dụng cáp quang, dọc theo đường dây điện cao thế để có thể cung cấp đường thông tin rõ rang nhất giữa các trạm biến áp.

-Tính cách điện:

Sợi quang đơn thuần cũng là một vật cách điện. Sợi thủy tinh này đã loại bỏ nhu cầu về các dòng điện cho đường thông tin.

Cũng giống như các loại cáp quang khác cáp sợi quang multimode 4 core cũng được Học bằng chất điện môi thích hợp không chứa vật dẫn điện và cho phép cách điện hoàn toàn cho nhiều ứng dụng.

Nó có thể loại bỏ được những ảnh hưởng gây bởi các dòng điện chạy vòng dưới đất hay cả những trường hợp nguy hiểm gây bởi sự phóng điện trên các đường dây thông tin như sét hay những sự cố về điện. Đây thực sự là một giải pháp an toàn thường được dùng ở nơi cần cách điện.

-Tính bảo mật:

Sợi quang có độ bảo mật thông tin cao. Một sợi quang không thể bị trích để đánh cắp thông tin bằng những phương tiện điện thông thường như sự dẫn điện trên bề mặt hay cảm ứng điện từ, và cũng rất khó trích để lấy thông tin ở dạng tín hiệu quang. Các tia sáng rất ít hoặc không có tia nào thoát khỏi sợi quang truyền dẫn.

Thậm chí nếu đã trích vào sợi quang được rồi thì cũng rất dễ để phát hiện nhờ kiểm tra công suất ánh sáng thu được tại 2 điểm đầu cuối. Trong khi đó các tín hiệu thông tin vệ tinh và viba có thể dễ dàng thu để giải mã được.

Cáp quang 4FO đều có thể khả dụng đối với hầu hết các dạng thông tin video, thoại hay số liệu.

Các hệ thống này đều có thể tương thích với các chuẩn RS422, RS232, V.35, Ethernet, FDDI, T1, T2, T3, Arcnet, Sonet, thoại 2/4 dây, tín hiệu E/M, video tổng hợp và còn nhiều nữa.

-Khả năng mở rộng:

Cáp quang treo 4FO được thiết kế thích hợp có thể dễ dàng được mở rộng mỗi khi cần thiết. Một hệ thống dùng cho tốc độ số liệu thấp có thể được nâng cấp trở thành một hệ thống tốc độ số liệu cao hơn bằng cách thay đổi các thiết bị điện tử. Hệ thống cáp sợi quang có thế vẫn được giữ nguyên như cũ.


3.Mua cáp quang 4 Core giá rẻ chất lượng ở đâu trên thị trường Việt Nam hiện nay

Khi Việt Nam mở cửa hội nhập kinh tế quốc tế, các sản phẩm kém chất lượng và không rõ nguồn gốc không rõ xuất xứ đã ồ ạt thâm nhập vào thị trường Việt Nam. Với lợi thế về giá cả, việc sử dụng các loại sản phẩm này đã giúp cho nhà phân phối tiết kiệm được chi phí (việc báo giá cáp quang 4FO giảm) và từ đó giúp tăng tối đa về mặt doanh thu.

Tuy nhiên, người dùng phải rất cẩn trọng đối với các loại cáp này.

Còn khi sử dụng sản phẩm cáp quang chất lượng từ các thương hiệu danh tiếng, bạn sẽ không gặp phải tình trạng gián đoạn về đường truyền tín hiệu cũng như độ bền của dây.




Cáp quang Single mode là gì?

Khác với cáp đồng truyền thống, cáp quang Single Mode (viết tắt là SMF) sử dụng ánh sáng như một công cụ để truyền và nhận tín hiệu.

Nếu như cáp đồng chỉ cho phép dữ liệu truyền đi với tốc độ thấp và truyền trong khoảng cách rất ngắn (dưới 100m ) thì khoảng cách truyền của cáp quang single mode lại khắc phục được các nhược điểm này.

Sợi cáp quang Single mode được phân loại thành cáp OS1 và cáp OS2. Hai loại cáp này có những đặc tính khác nhau, không thể kết nối cáp OS2 với cáp OS1 điều này sẽ dẫn đến hiệu suất tín hiệu kém. Do đó, việc tìm ra sự khác nhau giữa cáp OS1 và cáp OS2 là vô cùng quan trọng.

Chuẩn Standard của sợi cáp quang singlemode

Cáp OS1 tuân thủ các thông số kỹ thuật của ITU-T G.652 bao gồm cả chuẩn ITU-T G.652A,B,C và D.

Tuy nhiện, cáp OS2 chỉ tuân thủ chuẩn ITU-T G.652C và ITU-T G.652D và một phần của chuẩn ITU-T G.652C/G.657.A1 thường được sử dụng trong cho các ứng dụng CWDM (Coarse Wavelength Division Multiplexing)

Cấu tạo của sợi cáp quang singlemode

Sợi cáp OS1 được bọc bên ngoài một lớp polymer thích hợp với những ứng dụng trong nhà. Đối với những ứng dụng trong nhà, các sợi cáp thường được bó lại với nhau và bọc bên ngoài ống nhựa dẻo.

Trong khi đó, cáp OS2 chủ yếu có cấu tạo dạng ống lỏng, thích hợp hơn cho các trường hợp ngoài trời. Cần có kết cấu cáp chắc chắn hơn nhiều khi triển khai trong một số môi trường khắc nghiệt.

OS2 SMF được thiết kế cho phép cáp kéo căng mà không ảnh hưởng đến sợi quang .

Suy hao quang

Sự suy hao của cáp OS1 cao hơn cáp OS2. Thông thường, suy hao tối đa của OS1 là 1,0db/km cho 1310nm và 1550nm, trong khi suy hao của OS2 là 0,4db/km cho 1310nm và 1550nm.

Do đó, khoảng cách truyền tối đa của sợi cáp OS1 là 10 km, trong khi khoảng cách truyền tối đa của sợi cáp OS2 có thể đạt tới 200 km. Cả hai sợi cáp OS1 và OS2 sẽ cho phép tốc độ từ 1 đến 10GbE với khoảng cách truyền khác nhau. Hơn nữa, loại cáp OS2 có thể được áp dụng cho các kết nối Ethernet 40G / 100G.

Làm thế nào để chọn giữa OS1 và OS2?

Khi nói đến việc lựa chọn cáp giữa sợi cáp OS1 và OS2, điều cần thiết là bạn phải làm rõ đó là khoảng cách truyền tải là bao nhiêu.

Cáp quang OS1 được ứng dụng trong các cơ sở hạ tầng mạng trong nhà, chủ yếu được triển khai trong các mạng nội bộ phù hợp với các cở sở hạ tầng như công viên, bệnh viện, khách sạn hoặc phòng data center.

Trong khi đó, cáp quang OS2 thích hợp hơn cho các giải pháp ngoài trời, bao gồm nhà máy bên ngoài hoặc để kết nối các chi nhánh lại với nhau (những ứng dụng cần khoảng cách xa lên đến 200km).

Tại sao chúng ta nên sử dụng OS2 hơn là sử dụng OS1?

Sau khi so sánh hai loại cáp quang, có thể kết luận rằng OS2 phù hợp hơn cho việc truyền tải đường dài mang lại hiệu suất tốt hơn với ít suy hao hơn. Vậy tại sao không áp dụng các giải pháp OS2 tối ưu để tạo ra hiệu suất tốt hơn cho các mạng dữ liệu tốc độ cao hiện nay?

Trên thực tế, trong quá khứ OS1 từng là tiêu chuẩn duy nhất cho cáp quang đơn mode với chiều dài tối đa cho hệ thống khoảng 10 km, điều này không còn đáp ứng nhu cầu ngày càng tăng của mọi người về khoảng cách và tốc độ.

Cáp quang Singlemode OS2 phù hợp để kết nối Ethernet 1G/10G/40G/100G, đáp ứng các yêu cầu về tốc độ cao với khoảng cách xa.

Do đó, ngày càng nhiều nhà cung cấp có xu hướng cung cấp giải pháp với cáp OS2 SMF cho các ứng dụng mạng hiện đại.

Là giải pháp truyền tín hiệu quang được sử dụng phổ biến nhất hiện nay, cáp quang 4FO (4 sợi, 4 core) được sử dụng chủ yếu nhằm giúp truyền tín hiệu đi xa với tốc độ cao mà suy hao đường truyền thấp.

Hiện bảng giá chuẩn cáp quang 4FO được liệt kê ở phần sau đây mời các bạn cùng tham khảo.

Tại sao nên lựa chọn cáp quang 4FO (4 sợi, 4core)?

Cáp quang 4 FO hay còn gọi là cáp quang singlemode (đơn mode) là loại cáp luồn cống 4 core bên trong sợi cáp có chứa 4 sợi quang học sử dụng trong hệ thống cáp quang (cáp quang viettel, cáp quang FPT, cáp quang VNPT, cáp quang CMC …), mạng LAN, mạng WAN, hệ thống camera…

Dùng để thi công dưới cống bể, trong nhà, ngoài trời, cột điện, thang máng cáp…

Theo như các kỹ thuật viên, chuyên gia, cáp quang 4FO là giải pháp tốt và tiết kiệm nhất cho người dùng khi cho khả năng:

Truyền tín hiệu đi xa tốc độ cao cực hiệu quả mà sự suy hao đường truyền lại rất thấp.
Vị trí Sợi quang đệm lỏng và di chuyển tự do trong ống đệm. Nhờ vậy mà ống có thể bảo vệ sợi quang khỏi những tác động cơ học như gió, thời tiết, nhiệt độ,…
Các khoảng trống giữa sợi và bề mặt trong của ống được Học bằng hợp chất cao cấp chống nước tốt.
Các ống đệm lỏng được bện SZ xung quanh phần tử chịu lực trung tâm, bảo vệ cáp chịu được những tác động khi lắp đặt và môi trường
Thiết kế nhỏ gọn tạo điều kiện thuận lợi trong thi công lắp đặt, sửa chữa và di chuyển.

Cũng chính vì các lý do này mà hiện nay hầu hết các đơn vị họ lựa chọn sử dụng cáp quang 4FO như một giải pháp tất yếu.

Tiêu chuẩn kỹ thuật cáp quang 4FO chính hãng

Loại sợi : Đơn mốt (SM), chiết suất dạng bậc thang.
Tiêu chuẩn: ITU – T G652.D
Đường kính trường mốt: Giá danh định của đường kính trường mốt tại bước sóng 1310 nm, nằm trong phạm vi 8,6 mm đến 9,5mm.
Sai số của đường kính trường mốt: Không vượt quá ± 0,7 mm giá trị danh định.
Đường kính vỏ: Giá trị đường kính vỏ danh định của sợi : 125 mm. Sai số của đường kính vỏ không vượt quá ± 1 mm giá trị danh định.
Sai số đồng tâm của đường kính trường mốt: Sai số về độ đồng tâm của đường kính trường mốt tại bước sóng 1300 nm là 0,8mm.
Độ tròn đều của vỏ: Độ không tròn đều của vỏ tối đa 2%.
Bước sóng cắt: Các giá trị λc và λcc thỏa mãn các điều kiện:1100 nm < λc < 1280 nm. λcc ≤ 1260 nm.
Hệ số suy hao: Hệ số suy hao của sợi thỏa mãn các yêu cầu: Tại vùng bước sóng 1310 nm : < 0,40 dB/Km. Tại vùng bước sóng 1550 nm : < 0,30 dB/Km.
Đặc tính suy hao tại bước sóng 1550 nm: Độ tăng suy hao của sợi quấn lỏng 100 vòng với bán kính vòng quấn là 37,5 mm đo tại bước sóng 1550 nm: < 1dB.
Ứng suất (lực căng) phá hủy sợi: ≥ 0,69 GPa.
Độ dốc tán sắc về không cực đại: 0,093ps/nm2 x km.

Đơn vị cung cấp cáp quang 4FO uy tín nhất hiện nay

Hiện nay trên thị trường có rất nhiều đơn vị cung cấp sản phẩm cap quang 4FO. Tuy nhiên để đánh giá về độ uy tín, lâu năm cũng như độ phủ sóng thì khách hàng không thể bỏ qua Thiết Bị Viễn Thông IPNET.

Theo đó, khi khách hàng, doanh nghiệp lựa chọn Thiết Bị Viễn Thông IPNET chúng tôi sẽ cam kết hỗ trợ đảm bảo quyền lợi như:

Giá thành rẻ, alo số lượng lớn sẽ thương lượng giá tốt.
Miễn phí vận chuyển
Cam kết chất lượng sản phẩm cáp chính hãng
Sản phẩm được đơn vị bảo hành dài hạn và có đẩy đủ các chứng từ CO, CQ

Cáp quang treo Singlemode (dây treo kim loại) 4 fo, Xuất xứ : Việt Nam Bước sóng : 1310nm và 1550nm Đơn vị tính : Mét Cáp quang thuê bao hay còn gọi là cáp quang FTTH 4 sợi/4core là loại cáp được sử dụng rất phổ biến bởi nhiều đặc tính ưu việt của nó, thích hợp cho mọi đường truyền mạng, truyền tín hiệu truyền hình, tín hiệu điều khiển…

Cáp quang single mode 4 sợi chất lượng tốt, giá thành rẻ, dễ dàng lắp đặt. Thietbiquang chuyên phân phối cáp quang FTTH 4 sợi, cáp quang single mode, multimode từ 2 sợi – 24 sợi, hàng nhập khẩu đảm bảo chất lượng

Thông số cơ bản của cáp quang FTTH 4 sợi:

Cáp quang Single mode 4FO (Core or Sợi)


Cáp quang Multimode 4FO 4 core

Cáp quang multimode 4 sợi với sợi đặt trong ống đệm lỏng. Lõi cáp được bảo vệ bằng lớp giáp băng thép và phủ bằng một lớp ngoài bằng polyethylene màu đen. Hai sợi dây thép gia cường giúp kéo xa hoặc chôn đất không bị ảnh hưởng tới sợi quang bên trong. Cáp quang multimode 4 sợi sử dụng Công nghệ chống thấm Drycore, ngăn nước và chống ẩm hiệu quả nhất. Cáp được thiết kế với vật liệu khô hoàn toàn,phi kiem loại nên có đường kính nhỏ gọn và rất nhẹ, dễ dàng khi lắp đặt, xử lý và vận chuyển. Giảm thiểu tải trọng trên cột vì có đường kính nhỏ và nhẹ với cường độ chịu lực cao dựa vào các sợi tổng hợp chịu lực aramid.

Thiết kế web trọn gói Nếu bạn làm nổi bật một trang web lỗi thời với khả năng, Thường bạn sẽ nhận được những lời tư vấn như bạn nên thiết kế lại web cho chuẩn seo hay thiết kế lại để tối ưu hóa tốt nhất cho quảng cáo Google.

Việc đấu cáp với các đầu nối là việc quan tâm hang đầu.




Dây loa Neotech NEP-1001 có lõi to gần bằng một đồng xu

Các cáp loa thường không cần hợp kim hàn (thiếc) ở đầu nối. Một mối nối lí tưởng thường là mối nối hàn nguội hoặc mối nối kiểu cơ khí. Giữa đầu nối và hốc cắm sẽ tạo ra các tiếp điểm.

Các đầu nối rẻ tiền thường được mạ rất kém. Chất liệu vàng tạo tiếp xúc tốt, nhưng nếu thiết bị của bạn chỉ có điểm tiếp xúc bằng bạc hay thiếc thì việc dung các bộ nối mạ vàng chỉ làm tốn tiền và gây rắc rối cho bạn.

Khi dòng điện chạy qua chỗ nối của các kim loại khác nhau sẽ tạo nên các di chuyển điện hóa, mà nếu về lâu dài sẽ nảy sinh các vấn đề. Hiện tượng này không hoàn toàn xảy ra với các thiết bị, bạn có thể cắm và rứt ra thường xuyên.

Theo Lee, tốt hơn hết là bạn nên tránh các bộ nối. Nếu có thể, bạn hãy hàn trực tiếp vào bảng mạch của ampli.

Trong một số phòng thu, các bộ nối không được sử dụng vì chúng làm cho chất lượng âm thanh kém đi. Tất nhiên, việc từ bỏ các bộ nối không phải lúc nào cũng phù hợp, nên bộ nối của nhiều hãng đã được hàn hợp kim, hàn nguội hoặc uốn để thích ứng trong nhiều trường hợp.

Dây cáp tín hiệu Soundking GA202 sản xuất thế hệ mới, mang đến thêm những sự lựa chọn chất lượng cao dành cho nhu cầu truyền tín hiệu trong dàn âm thanh của người chơi audio.

Là thương hiệu đã được khẳng định trong lĩnh vực phụ kiện âm thanh, dây cáp tín hiệu Soundking GA202 sẽ mang đến cho quý khách hàng những sự lựa chọn chất lượng, hiệu quả cho việc truyền tín hiệu trong dàn âm thanh.

Với thiết kế 3 lõi chuyên dụng, cùng lớp vỏ bọc PVC bền bỉ, dây cáp tín hiệu Soundking sẽ là sự lựa chọn tiệt kiệm chi phí mà hiệu quả sử dụng và độ bền vẫn đảm bảo lâu dài cho người sử dụng.

Một trong những loại cáp đang được sử dụng khá rộng rãi trên thị trường dây cáp điện hiện nay đó chính là cáp tín hiệu. Đối với các công trình điện lực lớn trong các tòa nhà cao tầng, trung tâm thương mại, siêu thị, nhà máy, xí nghiệp thì cáp tín hiệu đóng một vai trò vô cùng quan trọng.

Chúng không chỉ đảm bảo được việc truyền tín hiệu, âm thanh, hình ảnh, các thông tin quan trọng của việc kết nối, trao đổi dữ liệu. Mà còn là yếu tố cần thiết, không thể thiếu để đảm bảo sự hoạt động ổn định, phát triển bền vững của các đơn vị bên trong các tòa nhà, nhà máy, xí nghiệp…

Cáp tín hiệu là gì?

Cáp tín hiệu hay còn được gọi là cáp điều khiển tín hiệu, được hiểu chung là loại cáp có cấu tạo đặc biệt để dùng cho các công việc truyền tải tín hiệu, âm thanh và hình ảnh. Được ứng dụng trong rất nhiều các công việc, ngành nghề khác nhau như truyền tín hiệu Camera, truyền tín hiệu âm thanh…

Thường được sử dụng nhiều trong các công trình xây dựng lớn như nhà máy, nhà cao tầng, board mạch điều khiển tín hiệu. Với nhiều tính năng ưu việt dòng sản phẩm cáp tín hiệu còn được sử dụng khá nhiều trong các công trình điện lực dân dụng, và cả điện lực công nghiệp.

Trên thực tế cáp tín hiệu có rất nhiều loại, được sản xuất theo tiêu chuẩn cụ thể và phân loại theo chức năng nhiệm vụ của từng loại sản phẩm. Ví dụ cáp điều khiển thang máy, cáp truyền tín hiệu Camera, cáp điều khiển cầu trục, cáp truyền tín hiệu hình ảnh, cáp truyền tín hiệu âm thanh…

Cáp tín hiệu vặn xoắn chống nhiễu: Lõi dẫn vặn xoắn với nhau từng đôi một.

Trong những công trình lớn thì thường có yêu cầu cao hơn về các loại cáp điều khiển tín hiệu. Nên có riêng một loại cáp chuyên dụng gọi là cáp điều khiển cầu trục. Đây cũng là một dạng cáp tín hiệu được sử dụng trong mục đích và môi trường đặc thù riêng.

Cấu tạo

Tùy theo chức năng, nhiệm vụ, tiêu chuẩn sản xuất mà các loại cáp tín hiệu có những cấu tạo khác nhau. Nhưng nhìn chung về cơ bản thì các loại cáp tín hiệu đều bao gồm: Lớp lõi dẫn, lớp bọc lót hay hớp phân cách và lớp vỏ bọc:
+ Lõi dẫn:

Là bộ phận truyền tín hiệu của các dòng dây cáp điều khiển tín hiệu, được làm chủ yếu từ chất liệu đồng cao cấp.

Lõi dẫn có cấu tạo thành nhiều cặp và nhiều lõi.

Lõi dẫn cáp tín hiệu có chất lượng tốt, ổn định, không bị oxy hóa.

Lõi dẫn được tôi luyện và bện chặt bằng có vật liệu cách nhiệt ưu việt như PVC, PE, XLPE.

Lõi dẫn được sản xuất theo tiêu chuẩn quốc tế IEC 60228, truyền dẫn tín hiệu được bện nén dạng Segments, hay còn gọi là bện nén tròn.

+ Lớp bọc lót:

Đây là lớp cấu tạo bao quanh lõi, có nhiệm vụ bảo vệ lõi, cách điện…

Được Học bằng chất liệu Polyethylene hay nhựa PVC cao cấp, cho khả năng cách điện tối ưu, bền bỉ và dẻo dai.

Bao gồm các lớp lưới chắn bện đơn giản hoặc được bện đôi Học bằng nhôm và thiếc đây còn được gọi là lớp phân cách.

+ Lớp vỏ bọc:

Lớp vỏ bọc của dây cáp tín hiệu thường được làm từ Polyethulene liên kết ngang XLPE hoặc nhựa PVC.

Lớp vỏ bọc tại một số sản phẩm dây cáp tín hiệu có chất liệu PVC bên ngoài, còn bên trong chứa Axit Halogen ít hơn 15% tổng khối khi đun nóng đến 800 độ C.

Đặc điểm nổi bật

+ Cáp tín hiệu được sản xuất trên dây chuyền công nghệ hiện đại tiêu chuẩn quốc tế nên có cấu tạo rất bền chặt.

+ Được làm từ vật liệu cao cấp, chất lượng cao, cho độ bền vượt trội, đảm bảo an toàn khi sử dụng.

+ Dây có đặc tính chống mối mọt cao, không bị ăn mòn hay tổn hại do tác động của thời tiết, điều kiện môi trường khắc nghiệt bên ngoài.

+ Khả năng chống nhiễu an toàn, cho hiệu quả sử dụng tối ưu thông qua lớp phân cách bằng đồng, nhôm.

+ Lớp vỏ bọc được cấu tạo từ những chất chống cháy cao cấp nên cho khả năng chống cháy hiệu quả. Đặc biệt không tỏa ra khói độc gây hại cho người và tài sản.

+ Có khả năng chịu được nhiều điều kiện hoàn cảnh khác nhau nên được sử dụng trong nhiều môi trường khác nhau.
Các loại cáp điều khiển tín hiệu thông dụng.

Hiện nay trên thị trường dây cáp tín hiệu có rất nhiều các dòng sản phẩm khác nhau. Tất cả đều giữ một vai trò vô cùng quan trọng trong các công trình xây dựng, công trình điện lực. Trong số đó có thể kể đến những loại sản phẩm dây cáp tín hiệu thông dụng như sau

Cáp tín hiệu chống nhiễu

Là một trong những thiết bị được sử dụng nhiều trong các công trình điện lực dân dụng, điện lực công nghiệp, cáp tín hiệu chống nhiễu mặt trong hầu hết mọi lĩnh vực. Cáp tín hiệu chống nhiễu còn được sử dụng cho việc truyền tín hiệu tới các mạch khác nhau tạo thành một hệ thống tín hiệu hoàn chỉnh.

Cáp tín hiệu chống nhiễu có tác dụng trong các hệ thống điện nhẹ, chống nhiễu cho âm thanh, tín hiệu báo cháy, truyền thông tin cho nhà máy, xí nghiệp, truyền tín hiệu cảm biến…

Thông thường trong một công trình xây dựng người ta hay lắp đặt các loại dây cáp chạy song song, gần nhau.

Nên nhiều khi gây ra hiện tượng bị nhiều sóng, đặc biệt là các tín hiệu âm thanh, đường truyền, kết nối. Để đảm bảo các đường truyền cũng như các dây cáp được phát huy tối đa chức năng của mình thì người ta đã sử dụng dây cáp tín hiệu chống nhiễu.

Phân loại:

+ Cáp tín hiệu không vặn xoắn: lõi không vặn xoắn với nhau từng cặp.

Cấu tạo: Gồm 3 phần cơ bản: Lõi dẫn, lớp bọc lót, vỏ bọc

+ Dây cáp tín hiệu chống nhiễu có nhiều loại tùy thuộc vào yêu cầu mà có những cấu tạo khác nhau. Có thể được phân chia thành dây cáp tín hiệu chống nhiễu 1 lớp, 2 lớp, 3 lớp chống nhiễu…

+ Cáp tín hiệu chống nhiễu có vỏ bọc bằng chất liệu PVC hoặc XLPE, đây chính là lớp chống nhiễu của dây.

+ Dây có cấu tạo nhiều lõi, nhiều cặp khác nhau.


Quảng Cáo